Akwai hanyoyi da yawa don juya waɗancan albarkatun fiber carbon da guduro zuwa firam ɗin keke.Duk da yake akwai ƴan wasan ƴan wasan da ke da dabarun da ba na al'ada ba, yawancin masana'antar sun ɗauki hanyar monocoque.
Monocoque masana'anta:
Kalmar da aka fi amfani da ita don kwatanta zamanikeke fiber fiberFrames, ƙirar monocoque yadda ya kamata yana nufin abu yana ɗaukar nauyinsa da ƙarfi ta hanyar fata guda ɗaya.A zahiri, firam ɗin kekuna na gaskiya na monocoque na gaskiya ba su da yawa, kuma yawancin abin da ake gani a cikin keken keke kawai suna da triangle na gaba na monocoque, tare da wuraren zama da sarƙoƙi waɗanda aka samar daban kuma daga baya an haɗa su tare.Waɗannan, da zarar an gina su cikin cikakken firam, an fi kiran su daidai da sifa ta semi-monocoque, ko monocoque na zamani.Wannan dabarar da Allied Cycle Works ke amfani da ita, kuma ita ce nesa da nesa wacce aka fi sani da masana'antar kekuna.
Ko da kuwa ko ƙa'idodin masana'antu daidai ne, yawanci matakan farko suna ganin manyan zanen gado na preg carbon da aka yanke zuwa guda guda, kowannensu ana sanya su a cikin takamaiman yanayin da ake ciki.A cikin yanayin Allied Cycle Works, takamaiman zaɓi na carbon, tsarawa, da daidaitawa duk suna tafiya tare a cikin littafin jagora, in ba haka ba da aka sani da jadawalin tsarawa.Wannan yana bayyana ainihin abin da guntuwar carbon pre-preg ke tafiya inda a cikin tsari.Ka yi la'akari da shi azaman wasan kwaikwayo na jigsaw, inda kowane yanki ke ƙidaya.
Ana ganin firam ɗin fiber carbon sau da yawa a matsayin mai arha kuma mai sauƙin kera, amma gaskiyar ita ce, wannan tsarin shimfidawa yana ɗaukar lokaci da tsada sosai. resin danko saukad.Da sauƙin za su iya zamewa da cika kayan aiki, mafi kyawun ƙarfafawa da kuke samu.Girman riga-kafi shine kawai tabbatar da cewa plies ba sa buƙatar yin nisa mai nisa don isa ga siffar su ta ƙarshe.
An yi shi don zama abin ƙira- da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙira, ƙirar ta bayyana waje da siffar firam.Waɗannan gyare-gyare galibi ana yin su da ƙarfe ko aluminum, an gina su don maimaita amfani kuma ba tare da bambanci ba.
Firam ɗin da aka gama
Duk abin da aka faɗa kuma an yi, ƙirƙirar firam ɗin carbon tsari ne mai cin lokaci, kuma wanda ya saura abin mamaki a hannu.Ga kayan da ke da yawa a cikin amfani da shi, babu shakka shaidan yana cikin daki-daki - musamman ma idan ya zo ga ƙirƙirar wani abu wanda yake daidai da haske, mai ƙarfi, mai yarda, da aminci.kekunan carbontsawon shekaru.Koyaya, duba zurfi, kuma zaku ga mafi kyawun fahimtar aikace-aikacen kayan da ingantacciyar kulawar inganci ya haifar da samfur wanda ya fi wanda aka samu a shekarun baya.Komai irin kyawun siffa da firam ɗin ke ɗauka, yana da aminci a faɗi cewa aikin fiber carbon na gaske yana ƙarƙashin ƙasa.
Har yaushe firam ɗin keken carbon zai dawwama?
Firam ɗin Carbon Fiber sun girma cikin shahara cikin ƴan shekarun da suka gabata.Ba wai kawai sun fi nauyi ba, amma kuma an ce su ne mafi ƙarfi da ake samu.
Wannan ƙarin ƙarfin yana zuwa da amfani akan hanyar amma kuma yana iya taimakawa tsawaita rayuwar babur ɗin gaba ɗaya, amma tsawon lokacin da za a yi.keken carbonFrames na ƙarshe?
Sai dai idan an lalace ko ba a gina su ba.keken carbonFrames na iya dawwama har abada.Yawancin masana'antun har yanzu suna ba da shawarar cewa ku maye gurbin firam bayan shekaru 6-7, duk da haka, firam ɗin carbon suna da ƙarfi sosai wanda galibi sukan wuce mahaya su.
Don taimaka muku fahimtar abin da kuke tsammani, zan warware wasu abubuwan da suka shafi tsawon lokacinsu, da kuma abin da zaku iya yi don taimaka musu su daɗe.
Ingancin Carbon Fiber
Carbon Fiber kusan ba shi da tsatsa kuma baya yin tsatsa kamar karafa da ake amfani da su akan yawancin kekuna.
yawancin mutane ba su san cewa fiber carbon ya zo a cikin matakan 4 daban-daban ba - kuma kowannensu yana da kaddarorin daban-daban waɗanda zasu iya ƙayyade tsawon lokacin da za ku iya tsammanin su daɗe.
Matakan 4 na fiber carbon da ake amfani da su akan kekuna sune;ma'auni na ma'auni, matsakaicin matsakaicin matsakaici, babban modulus da ultra-high modules. Yayin da kake hawan matakan, inganci da farashin fiber na carbon fiber yana inganta amma ba koyaushe ƙarfin ba.
Carbon Fiber yana da daraja ta Modulus da ƙarfin Tensile. Modulus a zahiri yana nufin yadda taurin fiber ɗin carbon kuma ana auna shi a Gigapascals, ko Gpa.Tashin hankali yana wakiltar kyaututtukan carbon zai iya shimfiɗa kafin crarting kuma shine ainihin gwargwado na yadda zai iya ɗauka kafin warwarewa.Ana auna Ƙarfin Tensile a Megapascals, ko Mpa.
Kamar yadda kuke gani daga ginshiƙi na sama, Ultra-high Modulus yana ba da ƙwarewa mafi ƙarfi amma Intermediate Modulus yana ba da mafi ƙarfi abu.
Ya danganta da yadda da abin da kuke hawa, kuna iya tsammanin firam ɗin bike ɗin zai dawwama daidai da haka.
Yayin da fiber carbon mafi girma na iya dadewa a cikin ingantattun yanayi, zaku iya samun ƙarin rayuwa daga firam ɗin keken carbon da aka yi daga Modulus Intermediate saboda ƙarfinsa.
Ingancin Resin
A haƙiƙa, fiber ɗin carbon shine ainihin abin da ke riƙe da guduro a wurin, ƙirƙirar ƙaƙƙarfan tsari mai ƙarfi wanda shine firam ɗin keken carbon.A zahiri, tsawon lokacin da firam ɗin keken carbon ya dogara ba kawai akan fiber carbon ba har ma da ingancin guduro yana riƙe da komai tare.
Matakan Kariya
tsawon lokacin da firam ɗin keken carbon ya dogara da matakan kariya waɗanda aka sanya a wurin kerawa.
UV-haskoki daga Rana na iya lalata kusan kowane abu mai tsayi mai tsayi.Don yaƙar wannan, yawancin masana'antun suna amfani da fenti da/ko kakin zuma mai jurewa don kare firam ɗin keke.
Acarbon fiber bikeana ganin sau da yawa a matsayin amfani da kayan mafarki don keken dutse.Lokacin da aka samar da shi da kyau, yana da haske, mai ƙarfi kuma ana iya ƙera shi zuwa kowace siffa.
Ƙara koyo game da samfuran Ewig
Lokacin aikawa: Juni-16-2021